ಹಾಗೆ ಸುಮ್ಮನೆ!!

ಶಿಕ್ಷಕರ ದಿನಾಚರಣೆ ಹತ್ತಿರವಿರುವ ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ನನಗೆ ತೋಚಿದ ನಾಲ್ಕು ಮಾತುಗಳನ್ನ ಇಲ್ಲಿ ಬರೆಯುತ್ತಿದ್ದೇನೆ.

ಈಗಿನ ವೇಗ ಗತಿಯಲ್ಲಿ ಓಡುತ್ತಿರುವ ಯುಗದಲ್ಲಿ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಮೊಬೈಲ್ ಲ್ಯಾಪ್ಟಾಪ್ ಐಪಾಡ್ ಮುಂತಾದವುಗಳ ಮಧ್ಯೆ ದಿನದ 24 ಗಂಟೆ ಹೇಗೆ ಹೋಗುತ್ತವೆ ಎಂದು ತಿಳಿದು ತಿಳಿಯದ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಬದುಕುತ್ತಿರುವ ನಾವುಗಳು ನಮ್ಮ ಜೀವನವನ್ನು ರೂಪಿಸುವಲ್ಲಿ ಮಹತ್ಕಾರ್ಯ ವಹಿಸುವ ನಮ್ಮ ಪಾಲಕರ ಹಾಗೂ ಶಿಕ್ಷಕರ ಕೊಡುಗೆಯ ಕುರಿತು ಕಿಂಚಿತ್ತಾದರೂ ಯೋಚಿಸಬೇಡವೇ ಎನಿಸಿತು. ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರ ಜೀವನದಲ್ಲೂ ಪ್ರೇರಣೆ ನೀಡಿದವರು ಒಬ್ಬರಾದರು ಇದ್ದೇ ಇರುತ್ತಾರೆ (ಇಲ್ಲದವರು ಇರಬಹುದೇನೋ, ಅಥವಾ ಇದ್ದರು ಅವರೇನು ಮಹಾ ಎಂಬ ಧೋರಣೆಯವರು ಇರಬಹುದು). ನನ್ನ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಆದರ್ಶ ಹಾಗೂ ನಾನು ಗುರು ಎಂದು ಮೊದಲು ಪರಿಗಣಿಸಿದ್ದು ಸರ್.ಎಂ.ವಿಶ್ವೇಶ್ವರಯ್ಯ ಅವರು. ಅವರ ಸಾರ್ಥಕ ಬದುಕು, ನಿಸ್ವಾರ್ಥ ಸೇವೆ, ಪ್ರಾಮಾಣಿಕತೆ ಎಲ್ಲವು ನನಗೆ ಸ್ಪೂರ್ತಿ. ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ನಾನು ಅವರಿಗೆ ತುಂಬು ಹೃದಯದ ಕೃತಜ್ಞತೆಗಳನ್ನು  ಅರ್ಪಿಸುತ್ತಿದ್ದೇನೆ.

ನನ್ನಲ್ಲಿ ‘ಏನನ್ನಾದರೂ ನೀನು ಸಾಧಿಸಬಲ್ಲೆ ಅಂತಹ ಶಕ್ತಿ ನಿನಗಿದೆ’ ಎಂದು ಹುರಿದುಂಬಿಸಿದವರು ಗೋಪಾಲ್ ರಾವ್ ಸರ್ ಅವರು. ಈಗ 3 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಅವರು ಬೆಂಗಳೂರಿನಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಮಾತ್ರ ತಿಳಿದಿದೆಯೇ ಹೊರತು ಮತ್ತೇನು ಗೊತ್ತಿಲ್ಲ. ಅವರೆಲ್ಲೇ ಇರಲಿ ಅವರ ಆಶಿರ್ವಾದ ಸದಾ ನನ್ನ ಮೇಲಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಭಾವಿಸಿ ಅವರಿಗೂ ನಾನು ಕೃತಜ್ಞತೆಯನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸುತ್ತಿದ್ದೇನೆ.

ಶಿಕ್ಷಕರು ನಮ್ಮಲ್ಲಿರುವ ಪ್ರತಿಭೆಯನ್ನು ಗುರುತಿಸಿ, ಹುರಿದುಂಬಿಸಿ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸುವ ಆ ದೇವರು ನೀಡಿದ ವಿಶಿಷ್ಟ ಕೊಡುಗೆ. ಅಬ್ದುಲ್ ಕಲಾಂ ಅವರು ಕೂಡ ತಮ್ಮ ಗುರುಗಳನ್ನು ನೆನೆಸದೆ ಭಾಷಣ ಮಾಡಿದ್ದನ್ನು ನಾನು ಕಂಡಿಲ್ಲ.  ಒಳ್ಳೆಯ ಗುರಿ ಹಾಗೂ ಗುರು ಎರಡು ಇದ್ದಾರೆ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಸಾಧನೆಗೆ ಕೊನೆಯೇ ಇರುವುದಿಲ್ಲವೇನೋ, ಬಹುಶಃ ಅದಕ್ಕೆ ದಾಸರು ಹೇಳಿದ್ದು “ಗುರುವಿನ ಗುಲಾಮನಾಗುವತನಕ ದೊರೆಯದು ಮುಕುತಿ” ಎಂದು.

ಎಲ್ಲವನ್ನು ಅರಿತ ಗುರು ಸಿಕ್ಕಿಬಿಟ್ಟರೆ ನೀನೇ ಧನ್ಯ ಎಂದು ಡಿ.ವಿ.ಜಿ ಅವರು ತಮ್ಮ ‘ಮಂಕುತಿಮ್ಮನ ಕಗ್ಗ’ದಲ್ಲಿ ಹೀಗೆ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ

“ತರಣಿ ದರ್ಶನಕ್ಕಿಂತ ಕಿರಣಾನುಭವ ಸುಲಭ; ಪರಮ ಶಾಸ್ತ್ರಕ್ಕಿಂತ ಸರಿಯುದಾಹರಣೆ; ಪರಮ ತತ್ವವ ಕಂಡ ಗುರುವನರಸುವುದೆಲ್ಲಿ; ದೊರೆ ತಂದು ನೀ ಧನ್ಯ ಮಂಕುತಿಮ್ಮ”

ಶಿಕ್ಷಕ ವೃತ್ತಿ ಬಹು ಕಠಿಣ. ಆದರೆ ಈಗಿನ ಜನತೆ ಏನು ಆಗಲಿಲ್ಲವೆಂದಾಗ ಟೀಚರ್ ಆಗಲು ಬಯಸುತ್ತಾರೆ. ಇದು ಎಷ್ಟರ ಮಟ್ಟಿಗೆ ಸರಿ? ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಒಳ್ಳೆಯ ಗುರು ದೊರೆತರೆ ಶಿಶುನಾಳ ಶರೀಫರು ಆಗಬಹುದು, ಅಬ್ದುಲ್ ಕಲಾಂ ಕೂಡ ಆಗಬಹುದು. ಎಲ್ಲರಿಗೂ  ಒಳ್ಳೆಯ ಗುರು ದೊರೆಯಲಿ. ಒಂದುವೇಳೆ ಆಗಲೇ ದೊರೆತಿದ್ದರೆ ಒಂದು ಧನ್ಯವಾದವನ್ನು ತಿಳಿಸಿಬಿಡೋಣ ಅಲ್ಲವೇ?? ಏನಂತಿರ ………

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s