‘ನಗು ನಗುತ ಬಾಳ್ ತೆರಳ್’

ಡಿ.ವಿ.ಜಿ ಅವರ ಮಂಕುತಿಮ್ಮನ ಕಗ್ಗದಲ್ಲಿ ಬರುವ ಒಂದು ಪ್ರಚಲಿತ ಪದ್ಯ ಇದು.

‘ನಗು ಮನದಿ ಲೋಗರ ವಿಕಾರಂಗಳನು ನೋಡಿ

ಬಿಗಿ ತುಟಿಯ ಹಿಡಿವಂದು, ನೋವ ಪಡುವಂದು

ಪೋಗು ವಿಶ್ವ ಜೀವನದ ಜೀವಾಂತರಂಗದಲಿ

ನಗು ನಗುತ ಬಾಳ್-ತೆರಳ್ ಮಂಕುತಿಮ್ಮ !’

ನಮ್ಮ ಜೀವನದ ಒಂದು ಕಟು ಸತ್ಯ ಏನೆಂದರೆ ಜೀವನದ ಯಾವುದಾದರು ಒಂದು ಘಳಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲ ನಮ್ಮವರಿದ್ದು ನಾವು ಒಬ್ಬಂಟಿಗರು ಅನ್ನೋ ಭಾವನೆ ಎಲ್ಲರನ್ನು ಕಾಡುತ್ತೆ. ಇದರಿಂದ ನಾವ್ಯಾರು ಹೊರತಲ್ಲ. ನೋಡುವವರಿದ್ದು, ಸಂತೈಸುವವರಿದ್ದು, ಪಾಲಕರಿದ್ದು, ಸ್ನೇಹಿತರಿದ್ದು, ಬಂಧು-ಬಾಂಧವರಿದ್ದು ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲರು ಇದ್ದು ನಾವು ಒಬ್ಬರೇ ಹೊರಡುತ್ತಾ ಇದ್ದೇವೆ ಎಂಬ ಭಾವನೆ ಅಥವಾ ಪರಿಕಲ್ಪನೆ ಎಲ್ಲರಲ್ಲೂ ಒಂದು ಸಲವಾದರೂ ಬರುತ್ತದೆ. ಇದರಿಂದ ಆಗುವ ಲಾಭವೇನು? ಏನು ಇಲ್ಲ. ನಮ್ಮ ಪಾಡಿಗೇ ನಾವು ಮಂಕಾಗುವುದು, ಎಲ್ಲರು ಸಂತೋಷವಾಗಿದ್ದಾರೆ ನಾವೇ ಇಲ್ಲ ಎನ್ನುವ ಒಂದು ಭ್ರಾಂತಿ ನಮ್ಮನ್ನು ಕಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತದೆ. (ಎಲ್ಲರ ಮಟ್ಟಿಗೆ ಇದು ನಿಜ ಎಂದು ಭಾವಿಸುತ್ತೇನೆ, ನಿಮಗೆ ಇದು ಅನ್ವಯಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದಾದರೆ, ನಿಮ್ಮಷ್ಟು ಅದೃಷ್ಟಶಾಲಿಗಳು ಯಾರು ಇಲ್ಲ, ಹಾಗು ನೀವು ಯಾವಾಗಲು ಹೀಗೆ ಇರಿ ಎಂದು ಹಾರೈಸುತ್ತೇನೆ.)

ಡಿ.ವಿ.ಜಿ ಅವರ ಮೇಲೆ ಹೇಳಿರುವ ಪದ್ಯಕ್ಕೂ ಹಾಗು ನಾನು ಮಾತನಾಡುತ್ತಿರುವುದಕ್ಕು ಏನಾದರು ಸಂಬಂಧ ಇದೆಯೇ ಎಂದಾದರೆ, ಹೌದು, ಖಂಡಿತ ಇದೆ. ನಿಮ್ಮ ಮನಸನ್ನು ಯಾವತ್ತು ಉಲ್ಲಸಿತವಾಗಿ ಇಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಿ, ಆಗ ಬೇರೆ ಜನರ ವಿಕಾರ ಪ್ರವೃತ್ತಿಯನ್ನು ನೋಡಿ, ನೋವ ಪಡುವ ಬದಲು ಅವರೊಂದಿಗೆ ನೀವು ಒಬ್ಬರಾಗಿ ಬೆರೆತು ನಗುನಗುತಾ ಬಾಳಿ ಹಾಗು ಈ ಜೀವನದಿಂದ ಹೋರಾಡಿ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ನಿಜವಲ್ಲವೆ….. ಎಲ್ಲ ಕಷ್ಟ ನಮ್ಮ ಮೇಲೆ ಬಿದ್ದಿರುವ ಹಾಗೆ, ನಾವೇ ನೋವನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಿರುವ ಹಾಗೆ ಇದ್ದೇನು ಪ್ರಯೋಜನ. ಎಲ್ಲರೊಂದಿಗೆ ನಾವು ಬೆರೆತು, ಅವರೊಂದಿಗೆ ನಾವೊಬ್ಬರಾಗಿ ಸದಾ ನಗುತ್ತ ಇರಬಹುದಲ್ಲವೇ?

ಕುವೆಂಪುರವರ ಒಂದು ವಾಕ್ಯ ನೆನಪಿಗೆ ಬರುತ್ತಿದೆ ‘ಅದರರ್ಥ ಚಿತ್ತಗಳು ಸೃಷ್ಟಿಕರ್ತನಿಗಿರಲಿ, ವ್ಯರ್ಥ ಜಿಜ್ಞಾಸೆಯಲಿ ಕಾಲಹರಣವನೇಕೆ ಮಾಡುವೆ’ ಅಂತ. ಯಾವಾಗಲು ಸದಾ ‘ಮಂದಹಾಸ’ ಅಂತಾರಲ್ಲ ಆ ತರಹದ ಒಂದು ನಗುವನ್ನ ಒದವೆಯಾಗಿ ಸದಾ ಧರಿಸಿ. ಯಾರು ಒಬ್ಬಂಟಿಗರಲ್ಲ, ವಿಶ್ವ ಮಾನವರಾಗಲು ಬೇಕಿರುವುದು ತಾಳ್ಮೆ ಹಾಗು ಸಹಜ ಪ್ರೀತಿ. ಈ ಎರಡಿದ್ದರೆ ಜಗತ್ತೇ ನಿಮ್ಮದು, ಜಗತ್ತನ್ನು ಗೆಲ್ಲಬಹುದು ಕೂಡ. ನಿನ್ನ ಹತ್ತಿರ ಇಲ್ಲದಿರುವುದನ್ನು ನೋಡಿ ಕೊರಗುವುದಕ್ಕಿಂತ, ಇದ್ದದ್ದರಲ್ಲಿ ಸಂತೃಪ್ತಿಯಿಂದ ಬಾಳಿದರೆ ಅದೇ ಹರುಷ. ಅದಕ್ಕಿಂತ ಮಿಗಿಲಾದ ಹರುಷ ಇನ್ನೊಂದಿಲ್ಲ.

ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ಹೋರಾಡಿ ಬಾಳಿ ಬದುಕಬೇಕಾದ ವಯಸ್ಸಿನ ಮಗನನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡ ತಾಯಿ ತಾಳ್ಮೆಯಿಂದ ಜೀವನ ಸಾಗಿಸುತ್ತಿರಬೇಕಾದರೆ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಮಿಗಿಲಾದ ಕಷ್ಟವಾ ಎಂದು ಒಂದು ಕ್ಷಣ ನಾವು ನಮ್ಮನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿಕೊಂಡರೆ ಬಹುಶಃ ನಮ್ಮೆಲ್ಲ ಕಷ್ಟಗಳಿಗೆ ಪರಿಹಾರ ದೊರಕಿಬಿಡುತ್ತದೆ. ನಾಲ್ಕು ದಿನದ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ನಿಮಗಾಗಿ ಹಾಗು ನಿಮ್ಮವರಿಗಾಗಿ ಬಾಳಿ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಸಂತೋಷ ಬೇರೆ ಇಲ್ಲ. ಯಾರೋ ನಿಮ್ಮೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡುತ್ತಿಲ್ಲವಾ? ಬಿಡಿ. ನಿಮ್ಮೊಂದಿಗೆ ನೀವು ಮಾತನಾಡಿ ಆರಾಮವಾಗಿರಿ. ನೀವಂದುಕೊಂಡಂತೆ ಏನು ನಡೆಯುತ್ತಿಲ್ಲವಾ? ಚಿಂತೆ ಇಲ್ಲ. ಸ್ವಲ್ಪ ದಿನ ಅಂದುಕೊಳ್ಳುವುದನ್ನ ಬಿಟ್ಟು ಬಿಡಿ, ಹಾಯಾಗಿರಿ. ಎಷ್ಟೋ ದಿನದಿಂದ ಮಾಡದ ಕೆಲಸ ಏನಾದರು ಇದೆಯಾ, ಈಗ ಮಾಡಿ. ಯಾರಿಗಾದರು ಏನಾದರು ಹೇಳಬೇಕಾ, ಈಗ ಹೇಳಿ. ಕೇಳಲು ಸಿದ್ಧವಿಲ್ಲ ಅವರು ಎಂದಾದರೆ, ನಿಮ್ಮ ತಾಳ್ಮೆಗೆ ನಿಮಗೆ ನೀವೇ ಒಂದು ಶಭಾಸ್ ಹೇಳಿಕೊಂಡು ಮುನ್ನಡೆಯಿರಿ. ಅಪ್ಪ-ಅಮ್ಮನ ಹತ್ತಿರ, ಮನೆಯವರೊಟ್ಟಿಗೆ ಸಮಯ ಕಳೆದಿಲ್ಲವಾ? ಸರಿ, ಕುಳಿತು ಒಂದು ಯೋಜನೆ ಮಾಡಿ, ಯಾವಾಗ ಭೇಟಿ ಆಗಬೇಕು ಅಂತ. “Life is simple-don’t make it complicated!”…. ಜೀವನ ತುಂಬಾ ಸರಳ ಅದನ್ನು ಹಾಗೆಯೇ ಜೀವಿಸೋಣ.

ಎಲ್ಲರು ಸದಾ ನಗುತ್ತಾ ಇರಿ. ಏಕೆಂದರೆ ‘ನಗುವುದು ಸಹಜ ಧರ್ಮ! ನಗಿಸುವುದು ಪರಧರ್ಮ! ನಕ್ಕು-ನಗಿಸುವುದು ಅತಿಶಯದ ಧರ್ಮ!

 

 

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s