ಸಂಕು(ಚ)ಚಿತ

ಎಲ್ಲೆಡೆ ಹಬ್ಬಿರುವ “ಮೀ ಟೂ” ಅಭಿಯಾನದ ಸದ್ದಿನಲ್ಲಿ, ಬಹು ದಿನಗಳಿಂದ ಹೇಳಬೇಕೆಂದಿದ್ದ ಒಂದು ವಿಚಾರವನ್ನು ತಮ್ಮ ಮುಂದೆ, ಮಹಿಳೆಯರ ಪರವಾಗಿ ಮೀಟುವ ದನಿಯಲ್ಲಿ ನಿಂತು ಹೇಳಲು ಹೊರಟಿರುವೆ. ಏನಂತಹ ಗಹನವಾದ ವಿಚಾರ ಎಂದಿರಾ? ಇದು, ಬಹು ಸೂಕ್ಷ್ಮವಾದ ಸಂಗತಿ. ಸಮಾಜದಲ್ಲಿ ನಮಗೆ ತಿಳಿಯದೆಯೇ ಇದನ್ನು ಅತಿ ಸಹಜ ಎನ್ನುವಷ್ಟರ ಮಟ್ಟಿಗೆ ನಾವಿದನ್ನು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡು ಬಿಟ್ಟಿದ್ದೇವೆ. ಯಾವುದರ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡುತ್ತಿರುವೆ ಎಂದು ಯೋಚಿಸುತ್ತಿರುವಿರಾ? ಪ್ರೀತಿ, ಪ್ರೇಮ, ತ್ಯಾಗ, ಗಂಡು-ಹೆಣ್ಣಿನ ಅನೈತಿಕ ಸಂಬಂಧ ಇತ್ಯಾದಿ ಯಾವುದು ಅಲ್ಲ. ಹೆಣ್ಣಿನ ಸ್ತನದ ಗಾತ್ರದ ಕುರಿತು. ಹೌದು! ಗಾತ್ರದ ಕುರಿತು. Size does matter!!!!

 

ಇತ್ತೀಚಿಗೆ ‘ಸ್ತನ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್’ನ (Breast cancer) ಕುರಿತು ಬಹಳಷ್ಟು ಪ್ರಚಾರಗಳು, ತಿಳುವಳಿಕೆಯ ಬರಹಗಳು, awareness campaignಗಳು ಸಾಕಷ್ಟು ನಡೀತಾ ಇವೆ. ಅದರಲ್ಲೂ ಈಗಿನ ಕೆಲವಷ್ಟು ನಟಿಯರು, ನಟರ ಪತ್ನಿಯರು ಈ ಮಾರಕ ರೋಗಕ್ಕೆ ಬಲಿಯಾಗಿ, ಗುಣಮುಖರಾಗಿ ಬಂದ ನಂತರ ಅದರ ಕಷ್ಟ-ನಷ್ಟಗಳು, ಮಾನಸಿಕ ತೊಳಲಾಟಗಳು ಎಲ್ಲದರ ಬಗ್ಗೆ ಮುಕ್ತವಾಗಿ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಇದರಿಂದ ಬಹಳಷ್ಟು ಅರಿವು ಸಹ ಮೂಡುತ್ತಿದೆ. ಮುಂಜಾಗ್ರತೆ ಕ್ರಮದ ಕುರಿತು ಚರ್ಚೆಗಳು ನಡೆಯುತ್ತಿವೆ. ಎಲ್ಲವೂ ಶ್ಲಾಘನೀಯ!

 

ಆದರೆ ನಾನು ಈಗ ಹೇಳುತ್ತಿರುವ ವಿಚಾರ ಸ್ತನ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಗೆ ಸಂಬಂಧ ಪಟ್ಟ ವಿಚಾರ ಅಲ್ಲ. ಸ್ತನದ ಗಾತ್ರದ ಒಂದೇ ಒಂದು ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಅನೇಕ ರೀತಿಯ ಮಾನಸಿಕ, ದೈಹಿಕ ಹಿಂಸೆಗೆ ಒಳಗಾದವರ ಕುರಿತು. ಈಚೆಗೆ ನಾನೊಂದು ಬೆಂಗಾಲಿ ಸಿನಿಮಾ ನೋಡಿದೆ, ಇದೇ ವಿಷಯದ ಮೇಲೆ ತೆಗೆದ ಹೃದಯ ಸ್ಪರ್ಶಿ ಚಿತ್ರ ಎನ್ನಬಹುದು- “shunyo e bukey” (empty canvas) ಅಂತ ಸಿನೆಮಾದ ಹೆಸರು. ಪುರುಷರಲ್ಲಿ ಮಹಿಳೆಯ ಸ್ತನದ ಗಾತ್ರದ ಬಗ್ಗೆ ಇರುವ fantasy ಮತ್ತು ಅದರಿಂದ ಆಗುವ ಅನಾಹುತವನ್ನು, ಒಬ್ಬ ಮಹಿಳೆ ಅನುಭವಿಸುವ ಮಾನಸಿಕ ತುಮುಲವನ್ನು ಈ ಚಿತ್ರ ಬಹು ಸೂಕ್ಷ್ಮವಾಗಿ ವಿವರಿಸುತ್ತದೆ.

 

ಶ್ರೇಷ್ಠ ಚಿತ್ರಕಾರನಾಗಬೇಕು ಎಂದಿದ್ದ ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿ ‘ಖುಜುರಾಹೋ ದೇವಸ್ತಾನ’ದ ಶಿಲ್ಪಕಲೆಯ ಮೋಹಕ ಕಲೆಯಿಂದ ಪ್ರೇರಣೆ ಹೊಂದೋಣ ಎಂದು ಹೊರಡುತ್ತಾನೆ. ವೀಕ್ಷಣೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ನಾಯಕಿಯನ್ನು ಭೇಟಿ ಮಾಡುತ್ತಾನೆ. ಪರಿಚಯ ಸ್ನೇಹವಾಗಿ, ಸ್ನೇಹ ಪ್ರೀತಿಯಾಗಿ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ. ಶ್ರೀಮಂತರ ಮನೆಯ ಹುಡುಗಿಯಾದರೂ, ಮನೆಯವರನ್ನು ಧಿಕ್ಕರಿಸಿ, ಶ್ರೇಷ್ಠ ಕಲಾಕಾರನಾಗಲು ಶ್ರಮ ಪಡುತ್ತಿರುವ ಈ ಮಧ್ಯಮ ವರ್ಗದ ಹುಡುಗನನ್ನು ಮದುವೆ ಆಗುತ್ತಾಳೆ.

 

ಮದುವೆಯಾದ ಮೊದಲ ರಾತ್ರಿ ಹೆಂಡತಿಯ ಚಪ್ಪಟೆ ಎದೆಯನ್ನು (flat chest) ನೋಡಿ ದಿಗ್ಭ್ರಾಂತನಾಗುತ್ತಾನೆ. ಆತನ ಕಲ್ಪನೆಯ ಸುಂದರಿ, ಶಿಲ್ಪಕಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಇರುವಂತೆ ಕುಂಭ ಕುಚದವಳಾಗಿರದುದಕ್ಕೆ ಬೇಸರಿಸಿ, ಭ್ರಮನಿರಸನವಾಗಿ, ಹತಾಶನಾಗಿ ನೀನು ನನಗೆ ಮೋಸ ಮಾಡಿದೆ ಎಂದು ನಾಯಕಿಯ ಮೇಲೆ ಕಿಡಿ ಕಾರುತ್ತಾನೆ. ಅಲ್ಲಿಂದ ಹೊರಟು ಹೋಗುತ್ತಾನೆ. ಮರುದಿನ ಆತನ ಸ್ನೇಹಿತರ ಎದುರಿಗೆ ಹಿಂದಿನ ದಿನ ರಾತ್ರಿ ನಡೆದ ವಿಷಯವನ್ನೆಲ್ಲ ಹೇಳಿ ಗೇಲಿ ಮಾಡುತ್ತಾನೆ. ಬುದ್ಧಿವಾದ ಹೇಳಲು ಬಂದ ಸ್ನೇಹಿತನಿಗೆ ಅಸಹ್ಯವಾಗಿ ಬಯ್ಯುತ್ತಾನೆ. ಮದುವೆಗೆ ಮುಂಚೆ ಒಮ್ಮೆ ಆಕೆಯೊಂದಿಗೆ ಮಲಗಿದ್ದಿದ್ದರೆ ಇಂದು ಮದುವೆ ಮಾಡಿಕೊಂಡು ಈ ಯಾತನೆ ಅನುಭವಿಸುವ ಪ್ರಸಂಗವಿರುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ ಎಂಬ ಬಿರುಸಿನ ನುಡಿಯಾಡುತ್ತಾನೆ. ಗಂಡನ ಸ್ನೇಹಿತನಿಂದ ಈ ವಿಷಯ ತಿಳಿದ ನಾಯಕಿ ಆತನಿಗೆ ವಿಚ್ಛೇದನ ನೀಡುತ್ತಾಳೆ.

 

ಕೆಲವು ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಆಕಸ್ಮಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತೆ ಈ ಕಲಾಕಾರ ನಾಯಕಿಯನ್ನು ಭೇಟಿಯಾಗುತ್ತಾನೆ. ಆಕೆ ಒಂದು ಮಗುವಿನ ತಾಯಾಗಿರುತ್ತಾಳೆ. ಕಲಾಕಾರನ ಸ್ನೇಹಿತನೇ ಆಕೆಯನ್ನು ಮದುವೆಯೂ ಆಗಿರುವುದು ಗೊತ್ತಾಗುತ್ತದೆ. ಈತನ ಹತ್ತಿರ ಬಂದು ಆಕೆ ಆಡುವ ಆ ಮಾತುಗಳನ್ನು ಸಿನಿಮಾ ನೋಡಿಯೇ ಸವಿಯಬೇಕು! ಆಕೆ ಹೇಳುತ್ತಾಳೆ ‘ನೀನು ತಿರಸ್ಕರಿಸಿದ ಈ ಮೊಲೆಗಳಿಂದಲೇ ಈ ನನ್ನ ಕಂದನಿಗೆ ಹಾಲೂಡಿಸಿ ಆರೋಗ್ಯವಂತನನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಿರುವೆ, ಸುಖ ಸಂಸಾರವನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಿರುವೆ’ ಎಂದಾಗ ಅವನಿಗೆ ನಾಚಿಕೆಯಾಗುತ್ತದೆ. ನಾಯಕಿಗೆ ಕ್ಷಮೆ ಯಾಚಿಸುತ್ತಾನೆ. ಆದರೆ ಆಕೆ, ಕ್ಷಮಿಸಲರ್ಹವಾದ ತಪ್ಪು ನಿನ್ನದಲ್ಲ, ಕ್ಷಮಿಸುವಷ್ಟು ದೊಡ್ಡ ವ್ಯಕ್ತಿ ನಾನಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿ ಹೊರಟು ಹೋಗುತ್ತಾಳೆ.

ಈ ಕಥೆಯನ್ನು ವಿವರಿಸುವುದರ ಹಿಂದಿನ ಉದ್ದೇಶ ಒಂದೇ, ಹೆಣ್ಣಿನ ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವ, ಆಕೆಯ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆ, ಜಾಣ್ಮೆ ಎಲ್ಲ ಮೀರಿ ಆಕೆ ಕೇವಲ ಒಂದು ಭೋಗದ ವಸ್ತು, ಅಲ್ಲ ಸ್ತನದ ಗಾತ್ರದಿಂದ ಮಾತ್ರ ಅಳೆಯುವ ಒಂದು ಸಾಮಗ್ರಿಯಾಗಿ ಇಳಿದುಬಿಡುತ್ತಾಳೆಯೇ? ಎತ್ತರ, ರೂಪ, ಬಣ್ಣ, ಆರೋಗ್ಯವಂತ ದೇಹ ಇದೆಲ್ಲ ದೇವರ ಕೃಪೆ ಅಲ್ಲವೇ? ನಮ್ಮ ಕೈಯಲ್ಲಿ ಇರುತ್ತದೆಯೇ? ಬಣ್ಣದ ಅಸಮಾನತೆ racism, ಜಾತಿಯ ಆಧಾರದ ತಾರತಮ್ಯ castism, ಲಿಂಗ ತಾರತಮ್ಯ gender bias ಮತ್ತೆ ಈ ಸ್ತನದ ಗಾತ್ರದಿಂದಾಗುವ ತಾರತಮ್ಯ ಯಾವುದು??

 

ಒಂದು ಸಮೀಕ್ಷೆಯ ಪ್ರಕಾರ ಈಗಲೂ ಶೇಕಡಾ 55 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಪುರುಷರು ಸ್ತನದ ಗಾತ್ರದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆಯೇ ತಮ್ಮ ಪತ್ನಿ, ಪ್ರೇಯಸಿಯನ್ನು ಆರಿಸುತ್ತಾರಂತೆ. ಮದುವೆಯಾಗುವ ಹುಡುಗಿಯ ಅಥವಾ girl friend ನ ಸ್ತನದ ಗಾತ್ರವೇ ಮುಖ್ಯ ಎಂದು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳುತಾರಂತೆ. ಲೈಂಗಿಕ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಹೆಣ್ಣಿನ ಸ್ತನ ಗಂಡಿಗೆ ಆಕರ್ಷಣೆ ನಿಜ, ಆದರೆ ಅದೇ ಅವಳಲ್ಲ. ಅವಳಲ್ಲಿಯೂ ಮನಸ್ಸಿದೆ, ಪ್ರೀತಿ-ಅಂತಃಕರಣ, ಅನುಕಂಪ, ಬುದ್ಧಿಮತ್ತೆ, ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವ ಈ ಎಲ್ಲವೂ ಸೇರಿ ಅವಳಾಗಿರುತ್ತಾಳೆ! ಆದರೆ ಇದನ್ನು ಎಷ್ಟು ಜನ ಅರ್ಥ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ? ನಾಲ್ಕು ಗೋಡೆಯ ಮಧ್ಯೆ ನಡೆಯುವ ಅತ್ಯಂತ ಆಪ್ತ ಸುಖ ಘಳಿಗೆಯಲ್ಲಿ, ಗಂಡನಿಂದ ಈ ರೀತಿಯ ತಿರಸ್ಕಾರದ ಮಾತುಗಳನ್ನು ಕೇಳಿಸಿಕೊಂಡು, ಸಹಿಸಿಕೊಂಡು ಬದುಕುತ್ತಿರುವ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳದೆಷ್ಟು ಜನ?

 

ಈಗಿನ ಫ್ಯಾಷನ್ ಶೋಗಳು, ಸಿನೆಮಾಗಳು ಇವನ್ನೇ ಬಿಂಬಿಸುತ್ತವೆ. ದೇಹದ ಕೈ, ಕಾಲು, ಹೊಟ್ಟೆ ಒಟ್ಟಾರೆಯಾಗಿ ಎಲ್ಲೆಡೆ zero size ಬಂದಾಯಿತು. ಆದರೆ ಸ್ತನದ ಗಾತ್ರಕ್ಕೆ ಇದೆಯೇ zero size? ಇನ್ನು ಅದಕ್ಕೆ ಸರ್ಜರಿ ಮಾಡಿಸಿಯಾದರು ದೊಡ್ದದಾಗಿಸುತ್ತಾರೆ. ಇದೆಲ್ಲಿಯ ಹುಚ್ಚುತನ? ಒಂದು ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ plastic surgeryಯಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿರುವುದೇ ಈ breast augmentation ಸರ್ಜರಿ.

 

ಹೆಣ್ಣನ್ನು ಒಂದು ವಸ್ತುವಾಗಿ ಅಲ್ಲದೆ, ಪರಿಪೂರ್ಣ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನಾಗಿ ನೋಡಿ ಪ್ರಶಂಸಿಸುವ ಮನಸ್ಥಿತಿ ಯಾವಾಗ ಬರುತ್ತದೆಯೋ? ಸಂಕುಚಿತ ಮನೋಭಾವದ ಜನ ಕುಚದ ಮೋಹ ಬಿಟ್ಟು ಬಾಳುವ ದಿನ ಬರುತ್ತದೆಯೇ? ಬೇಗ ಬರಲಿ ಎಂದು ಆಶಿಸುತ್ತೇನೆ…………

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s