“ಸಾವಿನೊಂದಿಗೆ ಹೋರಾಟ ಮತ್ತು ಹಾಸ್ಯ”

ಇತ್ತೀಚಿಗೆ ಒಂದು ಅದ್ಭುತ ಕೃತಿಯನ್ನು ಓದಿದೆ. ಎರಡು ವಿಷಯಗಳಿಂದಾಗಿ ಇದು ಅದ್ಭುತ. ಒಂದು ಸಾವನ್ನು ಎದುರು ನೋಡುತ್ತಿರುವಾಗಲೂ ಕೂಡ ಹೇಗೆ ನಗು ನಗುತ್ತಾ ಇರಬಹುದು ಎಂಬುದಾದರೆ, ಎರಡನೆಯದು ಈ ಕೃತಿಯ ಲೇಖಕರಾದ ಮಾಯ.ಬಿ.ನಾಯರ್ ಅವರು ನಮ್ಮ ಕಾವೇರಿ ನಿಗಮದವರು, ನನಗೆ ಪರಿಚಯದವರು ಎಂಬುದು. ಕೃತಿಯ ಹೆಸರೇ ಬಹು ಸೊಗಸಾಗಿದೆ, “ಸಾವಿನ ಮನೆಯ ಕದವ ತಟ್ಟಿ-ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಗೆ ಹಾಸ್ಯೌಷಧಿ”.

ಮಲಯಾಳಿ ಕೃತಿಯನ್ನು ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ ಬಹು ಸೊಗಸಾಗಿ ಅನುವಾದವನ್ನು ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಮಲಯಾಳಂನ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಹಾಸ್ಯ ನಟರಾದ ‘ಇನ್ನಸೆಂಟ್’ ಎಂಬುವರು ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಿ ಜಯಿಸಿದ್ದು, ಮಾತ್ರವಲ್ಲ ಅವರ ಪತ್ನಿಯವರು ಕೂಡ ಇದರಿಂದ ಹೊರ ಬಂದ ಒಂದು ರೋಚಕ ನೈಜ ಕಥನ. ನಿಜವಾಗಿ ನೋಡಿದರೆ ಇದನ್ನು ಕಥನ ಎಂದು ಕರೆಯಬಾರದು ಆದರೆ ಇದನ್ನು ಓದಿದ ಮೇಲೆ ಒಬ್ಬ ಮನುಷ್ಯ ಧನಾತ್ಮಕ ಚಿಂತನೆಯಿಂದ ಹಾಗೂ ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಹಾಸ್ಯದಿಂದ ಹೇಗೆ ಬಹು ಕ್ರೂರ ರೋಗದಿಂದ ಕೂಡ ಆಚೆ ಬರಬಹುದು ಎಂದು ತಿಳಿಯುತ್ತದೆ, ಹಾಗೂ ಓಹ್ ಇದು ನಿಜವಾ, ಅದ್ಭುತ! ಎನಿಸುತ್ತದೆ.

ಅವರಿಗೆ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಎಂದು ತಿಳಿದ ತಕ್ಷಣ ಅವರು ಅದರಿಂದ ಗುಣಮುಖರಾಗಲೇ ಬೇಕು ಎಂದು ತೀರ್ಮಾನ ಮಾಡಿ, ಒಂದು ನಿರ್ಧಾರಕ್ಕೆ ಬರುತ್ತಾರೆ. ಅದೇನೆಂದರೆ ‘ಬದುಕು ಕಾದಿರುವಾಗ ನಮಗೆ ಸಾಯಲು ಹೇಗೆ ಸಾಧ್ಯ?’ ಎಂದು. ನಿಜವಲ್ಲವೇ? ಬದುಕು ಕೈ ಬೀಸಿ ಇನ್ನು ಬಹಳಷ್ಟು ಬದುಕು ಕಾದಿದೆ ಎಂದು ಸ್ವಾಗತಿಸುತ್ತಿರುವಾಗ, ಬದುಕುವ ಉತ್ಕಟ ಉತ್ಸಾಹ ಮನೆ ಮಾಡಿರುವಾಗ ಸಾವು ಹೇಗೆ ತಾನೇ ಬರಲು ಸಾಧ್ಯ?

ಕೆಲವರು ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಬಂದಾಗ ಬೇರೆಯವರಿಗೆ ಹೇಗೆ ಹೇಳುವುದು ಎಂದು ಮುಚ್ಚಿಡುತ್ತಾರೆ. ನಿಜ, ಅದೇನು ಮಹಾ ಸಾಧನೆಯಲ್ಲ ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳಲು, ಆದರೆ ಹಾಗಂತ ಮುಚ್ಚಿಡುವಂತಹುದು ಅಲ್ಲವಲ್ಲ. ಅದಕ್ಕೆ ಇನ್ನಸೆಂಟ್ ತುಂಬಾ ಚೆನ್ನಾಗಿ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ, ‘ಮುಚ್ಚಿಡಲು ನಾನಿದನ್ನು ಯಾವುದೋ ಚರ್ಚ್ ಅಥವಾ ದೇವಸ್ಥಾನದಿಂದ ಕದ್ದು ತಂದಿರುವುದಲ್ಲವಲ್ಲ, ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಬರುವ ಹಾಗೆಯೇ ನನಗೂ ಬಂದದ್ದು’ ಎಂದು. ಆ ದುಃಖದ ಸನ್ನಿವೇಶದಲ್ಲೂ ಕೂಡ ಅವರ ಹಾಸ್ಯ ಪ್ರಜ್ಞೆ ಮೆಚ್ಚುವಂತಹುದು.

ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಒಂದೇ ಅಲ್ಲ, ಅವರಿಗೆ ಹೃದಯ ರೋಗವೂ ಕೂಡ ಬಂದು ಸೇರುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ಮೊದಲು ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನಂತರ ಹೃದ್ರೋಗದ ಕಾಳಜಿ ಎನ್ನುತ್ತಾರೆ ವೈದ್ಯರು. ಅದನ್ನು ಇನ್ನಸೆಂಟ್ ಹೀಗೆ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ, ‘ದೊಡ್ಡವರು ಬಂದಾಗ ಚಿಕ್ಕವರು ದಾರಿ ಬಿಟ್ಟು ಕೊಡುತ್ತಾರೆ, ಕ್ಯಾನ್ಸರಿನ ದೊಡ್ದಾಟದ ಮುಂದೆ ಹಾರ್ಟಿನ ಮಕ್ಕಳಾಟಕ್ಕೆ ಸ್ಥಾನವಿಲ್ಲ’. ಅವರು ಒಬ್ಬ ನಟನಾಗಿ ಅನುಭವಿಸುತ್ತಿರುವ ತೊಳಲಾಟವನ್ನು ಕೂಡ ತುಂಬಾ ಚೆನ್ನಾಗಿ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಆಸ್ಪತ್ರೆಯ ಕಾರಿಡಾರ್ ನಲ್ಲಿ ಇವರು ಔಷಧಿ ಹಿಡಿದುಕೊಂಡು ಟೆನ್ಶನ್ ನಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿರಬೇಕಾದರೆ, ಹಾಸ್ಯ ನಟರಾದ ಇವರನ್ನು ನೋಡಿ ಜನ ನಗುತ್ತಾರೆ. ಸತ್ತು ಮಲಗಿದರೂ ಜನ ನೋಡಿ ನಗ್ತಾರೆ ಎಂಬುದು ಈ ಭೂಮಿಯಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬ ಹಾಸ್ಯ ನಟನ ದುರ್ವಿಧಿಯಾಗಿರಬಹುದು ಎಂದು ಕೊರಗುತ್ತಾರೆ. ನಮ್ಮ ಜನ ಎಷ್ಟು insensitive ಎನಿಸಿತು ನನಗೆ.

ಇನ್ನಸೆಂಟ್ ರವರ ಬಹು ಮಹತ್ವದ ಸಂದೇಶ ಈ ಪುಸ್ತಕದ ಮೂಲಕ ಎಂದರೆ, ವೈಜ್ಞಾನಿಕವಾಗಿ ಸಿದ್ಧವಾದ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನೇ ನಂಬಿದರು ಮತ್ತು ಡಾಕ್ಟರ್ ಒಬ್ಬ ದೇವರ ಸ್ವರೂಪ ಎಂದು ತಿಳಿದು ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಪಡೆದರೇ ಹೊರತು ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯ ಬೂಟಾಟಿಕೆ, ಮಾಯಾ-ಮಂತ್ರಗಳಿಗೆ ಅವರು ಬೆಲೆ ಕೊಡಲಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಬಲಿ ಆಗಲಿಲ್ಲ. ಒಂದು advertisement ಗಾಗಿ ಅವರು ಒಪ್ಪಿದಾಗ ಅವರು ಮೊಟ್ಟ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು ಕೂಲಂಕಷವಾಗಿ ಒಮ್ಮೆ ನೋಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಸಣಕಲಾದ ದೇಹ, ಉದುರಿದ, ಅರ್ಧ ಬರಿದಾದ ತಲೆ, ಬಿಳುಚಿದ ಮುಖ, ಇವೆಲ್ಲವನ್ನು ಗಮನಿಸಿ ತಲೆಗೆ ಒಂದು ವಿಗ್ ಹಾಕಿಕೊಂಡು, ಯಾವಾಗಲೂ ಹಾಕುವ ಜುಬ್ಬಾ ಬಿಟ್ಟು T-shirt ಹಾಕಿಕೊಂಡು, powder ಬಳೆದುಕೊಂಡು ಕೂಡುತ್ತಾರೆ. ಆಗ ಅವರು ಹೋಲಿಸಿ ಹೇಳುವ ಮಾತು ಎಂತಹವರ ಮನಸ್ಸನ್ನು ಕೂಡ ಕಲಕುತ್ತದೆ. ‘ ನಿಜಕ್ಕೂ ಮುಂಬೈ ರೆಡ್ ಸ್ಟ್ರೀಟ್ ನಲ್ಲಿ ವಿರೂಪವಾಗಿರುವ ಸೆಕ್ಸ್ ವರ್ಕರ್, ಸಂಜೆ ವೇಳೆ ತನ್ನ ಗಿರಾಕಿಗಳನ್ನು ಆಕರ್ಷಿಸಲು ನಿಲ್ಲುವ ಅದೇ ಅವಸ್ಥೆ ಎಂದು’. ಅಬ್ಬಾ ಎಂತಹ ತೊಳಲಾಟವಿರಬಹುದು ಮನದಲ್ಲಿ.

ಇವರಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡುತ್ತಿರುವ ವೈದ್ಯರಿಗೂ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಬರುತ್ತದೆ, ಇವರ ಪತ್ನಿಗೂ ಕೂಡ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಎಂದು ತಿಳಿದುಬರುತ್ತದೆ. ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಹರಡುವ ರೋಗವಲ್ಲ ಎಂದು ವಿವೇಕ ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರೂ ಕೂಡ ತಮ್ಮ ಜೊತೆ ಇರುವವರಿಗೆ ಬಂದ ರೋಗವನ್ನು ಕಂಡು ಇನ್ನಸೆಂಟ್ ಅವರು ತಮ್ಮ ಮೊಮ್ಮಕಳನ್ನು ಹತ್ತಿರ ಸೇರಿಸಲು ಕೂಡ ಹೆದರುತ್ತಾರೆ. ಅವರ ಈ ಅವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಒಂದೇ ಒಂದು ಆಶಾಕಿರಣವಾಗಿ ನಿಂತ ಮೊಮ್ಮಕಳಿಗೂ ಏನಾದರು ಆದರೆ ಎಂಬ ಭಯ ಅವರಿಗೆ ಕಾಡಲು ಶುರುವಾಗುತ್ತದೆ.

ಇವರ ಮನೆಯವರಿಗೆ ಬರುವವರೆಲ್ಲರೂ ಹಣ್ಣುಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡು ಬರುತ್ತಿರುವುದು ಯಾವ ಮಟ್ಟಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆಂದರೆ ಇವರ ಬೀದಿಯಲ್ಲಿರುವ ಹಣ್ಣಿನ ವ್ಯಾಪಾರಿಯ ವ್ಯಾಪಾರ ದಿನೇ-ದಿನೇ ಏಳಿಗೆ ಕಾಣುತ್ತಾ ಹೋಗುತ್ತದೆ. ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಹಾಸ್ಯದ ಲೇಪನದೊಂದಿಗೆ ಬಹು ಚಂದವಾಗಿ ಸ್ವೀಕರಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಬರೆಯುತ್ತಾರೆ ಕೂಡ. ಇವರು ತಮ್ಮ ಪತ್ನಿಯೊಂದಿಗೆ ಇಬ್ಬರು ‘ಕಿಮೋ’ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗೆ ಹೋಗುವಾಗ ‘ನಮ್ಮದೊಂದು ಸಂತುಷ್ಟ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಕುಟುಂಬ ಎನ್ನುತ್ತಾರೆ’. ಎಂತಹ ವಿಡಂಬನೆ!

ವೈದ್ಯರ ಮೇಲಿಟ್ಟ ಅವರ ವಿಶ್ವಾಸ, ಹಾಸ್ಯ, ಕುಟುಂಬದ, ಸ್ನೇಹಿತರ ಹಾರೈಕೆ ಎಲ್ಲವೂ ಒಟ್ಟುಗೂಡಿ ಕೊನೆಗೆ ಲಿಂಫೋಮಾದಿಂದ ಸಂಪೂರ್ಣ ಗುಣಮುಖರಾಗಿ ಮತ್ತೆ action-cut ಗೆ ಮರಳುತ್ತಾರೆ. ಮೊನ್ನೆಯ 2014 ರ ಲೋಕಸಭೆಗೆ ಕೂಡ ಅವರು ಆರಿಸಿ ಬಂದಿದ್ದರು.

ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ನಿಂದ ನರಳುತ್ತಿರುವ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿ ಹಾಗೂ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಇನ್ನೇನೂ ಇಲ್ಲ ಎಂದು ಮನೋವ್ಯಾಧಿಗೆ ಒಳಗಾದ ಎಲ್ಲರೂ ಈ ಪುಸ್ತಕವನ್ನು ಒಮ್ಮೆಯಾದರು ಓದಲೇಬೇಕು, ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ ಅನುವಾದ ಮಾಡಿದ ಮಾಯರವರಿಗೆ ಹೃತ್ಪೂರ್ವಕ ಧನ್ಯವಾದಗಳು. ಅಷ್ಟಿಲ್ಲದೇ ಡಿ.ವಿ.ಜಿ. ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆಯೇ ‘ನಗುವೊಂದು ರಸಪಾಕ’ ಎಂದು. ನಗುವಾತ್ಮ ಪರಿಮಳವ ಪಸರಿಸುವ ಕುಸುಮ. ನಗು ಆರೋಗ್ಯ ಎನ್ನುವ ಪರಿಮಳವನ್ನೂ ಪಸರಿಸುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ನಗು-ನಗುತಾ ಬಾಳ್ ತೆರಳ್ –ಮಂಕುತಿಮ್ಮ!!

2 thoughts on ““ಸಾವಿನೊಂದಿಗೆ ಹೋರಾಟ ಮತ್ತು ಹಾಸ್ಯ””

  1. ಸಮಗ್ರವಾಗಿ, ಅತ್ಯಂತ ಚುಟುಕಾಗಿ ಲೇಖನದ ಸಾರಾಂಶವನ್ನು ಬರೆದಿದ್ದೀರಾ. ಧನ್ಯವಾದಗಳು

    Like

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s