ಜಲದುರ್ಗ!

ಕೆಲವರು ಈ ಶೀರ್ಷಿಕೆಯ ಸ್ಥಳದ ಹೆಸರನ್ನು ಕೇಳಿರಬಹುದು, ಕೇಳಿಲ್ಲದೆಯೂ ಇರಬಹುದು. ನಮ್ಮ ಜಿಲ್ಲೆಯ (ರಾಯಚೂರು) ಜನರಾದರೆ ಖಂಡಿತವಾಗಿ ಒಮ್ಮೆಯಾದರೂ ಕೇಳಿಯೇ ಕೇಳಿರುತ್ತಾರೆ. ರಾಯಚೂರು ಜಿಲ್ಲೆಯ ಲಿಂಗಸೂಗೂರಿನಿಂದ ಕೇವಲ ೨೦ ಕಿ.ಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿದೆ ಈ ಸುಂದರವಾದ ಪ್ರದೇಶ. ಈ ಸ್ಥಳದ ಹೆಸರನ್ನು ನೀವು ಗೂಗಲ್ ಮಾಡಿದ್ದೆ ಆದಲ್ಲಿ ನಿಮಗೆ ತುಂಬಾ ಕಡಿಮೆ ಮಾಹಿತಿ ಲಭ್ಯವಿದೆ. ನನಗೆ ಗೊತ್ತಿರುವುದು ಕೂಡ ಅಷ್ಟೇ. ಆದರೆ ಈ ಸ್ಥಳ ಎಷ್ಟು ರಮಣೀಯವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರದ ನಿರ್ಲಕ್ಷಕ್ಕೆ ಎಷ್ಟರ ಮಟ್ಟಿಗೆ ಈ ಕೋಟೆ ತುತ್ತಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳುವುದೊಂದೇ ನನ್ನ ಉದ್ದೇಶ.

ಆದಿಲ್ ಶಾಹಿ ಈ ಕೋಟೆಯನ್ನು ಕಟ್ಟಿದ ಎಂಬ ಐತಿಹ್ಯವಿದೆ. ಕೆಲವು ಇನ್ನು ಗುರುತಿಸಲಾಗದೆ ಇರುವ ಗೋರಿಗಳಿವೆ. ಹೆಸರೇ ಹೇಳುವಂತೆ ‘ಜಲದುರ್ಗ ‘. ಸುತ್ತಲೂ ನೀರಿನಿಂದಾವೃತವಾದ ಕೋಟೆ. ಜಲಾವೃತ ಕೋಟೆ. ಕೃಷ್ಣ ನದಿ ಕವಲೊಡೆದು ಈ ಕೋಟೆಯ ಸುತ್ತ ಹರಿದು ಮತ್ತೆ ಮುಂದೆಲ್ಲೋ ಸೇರುತ್ತದೆ. ಬಹು ಸುಂದರವಾಗಿ ಕಾಣುತ್ತದೆ. ಅದ್ಯಾವ ಮಹಾನ್ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ತಲೆಗೆ ಇಲ್ಲೊಂದು ಕೋಟೆ ಕಟ್ಟಬೇಕು, ಇದು ಬಹು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಎನಿಸಿತ್ತೋ ಆ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ತಲೆಗೆ ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ನಮನ. ಕೋಟೆ ಇಂದು ಶಿಥಿಲಾವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ನಿಂತಿದೆ. ಅಲ್ಲಿಂದ ಮನುಷ್ಯ ಹಾರಿ ಬಿದ್ದರೂ ಕೂಡ ಯಾರಿಗೂ ಕೇಳಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಸೂರ್ಯೋದಯ ಸೂರ್ಯಾಸ್ತಮಾನ ನೋಡಲು ಇದರಷ್ಟು perfect ಜಾಗ ಇನ್ನೊಂದಿಲ್ಲ ಎನಿಸುತ್ತದೆ.

ಆದರೆ ಸೋಜಿಗದ ಸಂಗತಿ ಏನೆಂದರೆ ಇಷ್ಟೊಂದು ರಮಣೀಯವಾದ ಸ್ಥಳವನ್ನು ನಮ್ಮ ಪ್ರವಾಸೋದ್ಯಮ ಇಲಾಖೆಯವರು ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯ ಪ್ರಗತಿಪರ ಬೆಳವಣಿಗೆಗಳನ್ನು ಮಾಡದೆ ಹಾಗೆಯೇ ಶಿಥಿಲಾವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಕೋಟೆಯನ್ನು ಏಕೆ ಬಿಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ ತಿಳಿಯುತ್ತಿಲ್ಲ. ನಮ್ಮ ಜನರಾದರೂ ಎಚ್ಚೆತ್ತುಕೊಂಡು ಇಷ್ಟೊಂದು ಸುಂದರ ಪ್ರದೇಶದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೆ ಶ್ರಮ ವಹಿಸಬಹುದಾಗಿತ್ತು, ಕೆಲವರು ಪ್ರಯತ್ನ ಮಾಡಿರಬಹುದು ಆದರೆ ಫಲಕಾರಿಯಾಗದ ಪ್ರಯತ್ನ, ಶ್ರಮ ವ್ಯರ್ಥವೂ ಆಗಿರಬಹುದು. ಪ್ರವಾಸೋದ್ಯಮವನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ಅವರು ಬೆಳೆಸಿದ್ದೇ ಆದಲ್ಲಿ ಅಲ್ಲಿಯ ಸುತ್ತಮುತ್ತಲ ಜನರ ಬದುಕು ಇಷ್ಟೊತ್ತಿಗಾಗಲೇ ಹಸನಾಗಿರುತ್ತಿತ್ತು.

ಈ ಜಾಗದ ಬಗ್ಗೆ ನಾನು ನಮ್ಮ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಊರಾದ್ದರಿಂದ ಇಷ್ಟರ ಮಟ್ಟಿಗೆ ಹೇಳುತ್ತಿರುವೆ ಎಂದು ಭಾವಿಸಬಾರದು. ನೀವು ಒಂದೊಮ್ಮೆ ಅಲ್ಲಿ ಹೋಗಿ ಭೇಟಿ ನೀಡಿದ್ದೆ ಆದಲ್ಲಿ ನನ್ನ ವರ್ಣನೆ ಎಷ್ಟು ಸತ್ಯ ಎಂದು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿಯುತ್ತದೆ. ಕ್ಯಾಮರಾ ಕಣ್ಣಿನಲ್ಲಿ ಆ ದುರ್ಗದ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ಸೆರೆಹಿಡಿಯುವುದು ಕಷ್ಟ. ಅದಕ್ಕೆ ನಿಮ್ಮ ಕಣ್ಣುಗಳೇ ಅಲ್ಲಿಗೆ ಹೋಗಬೇಕು. ಇನ್ನೊಂದು ಆಶ್ಚರ್ಯಕರ ಸಂಗತಿ ಏನೆಂದರೆ ನಮ್ಮ ಸಿನೆಮಾ ನಿರ್ದೇಶಕರಿಗೂ ಕೂಡ ಇದುವರೆಗೂ ಈ ಸೌಂದರ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದಿಲ್ಲ, ಅಥವಾ ತಿಳಿದು ಕೂಡ ಅದನ್ನು ಯಾವ ಚಲನಚಿತ್ರದಲ್ಲೂ ಸೆರೆ ಹಿಡಿಯಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿಲ್ಲವೋ ತಿಳಿಯದು.

ಒಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಒಂದೇ ಮಾತಿನಲ್ಲಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ ಸರ್ಕಾರದ, ಜನ ಸಾಮಾನ್ಯರ, ತಿಳಿದವರ ಎಲ್ಲರ ನಿರ್ಲಕ್ಷಕ್ಕೆ ಒಳಗಾದ ಪ್ರದೇಶ ಈ ‘ಜಲದುರ್ಗ’. ಚಿತ್ರದುರ್ಗದ ಕೋಟೆಯನ್ನು ಮೇಲಕ್ಕೆತ್ತಲು ಒಬ್ಬ ತ.ರಾ.ಸು ಒಬ್ಬ ಪುಟ್ಟಣ್ಣ ಕಣಗಾಲ್ ಬರಬೇಕಾಯಿತು. ಇನ್ನು ಈ ಜಲದುರ್ಗದ ಕೋಟೆಯನ್ನು ಅದರ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ಎತ್ತಿ ಹಿಡಿಯಲು ಅದ್ಯಾವ ಮಹಾಪುರುಷರ ಆಗಮನವಾಗಬೇಕೋ ತಿಳಿಯದು.

ನನ್ನ ಇಂದಿನ ಈ ಲೇಖನ ಜಲದುರ್ಗದ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸಿಕೊಡುವುದಕ್ಕಿಂತ ಅದರ ಶಿಥಿಲಾವಸ್ಥೆಯಿಂದ ಮನ ಮರುಗಿ ಮೂಡಿದಂತಹುದು. ಸಾಧ್ಯವಾದರೆ ಒಮ್ಮೆ, ಕೇವಲ ಒಮ್ಮೆ ನೀವು ಈ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿ. ಈ ಲೇಖನವನ್ನು ಸಾಧ್ಯವಾದಷ್ಟು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಿ. ನಮ್ಮ ನಡುವೆಯೇ ಇರುವ ಬಹು ಅದ್ಭುತ ಪ್ರದೇಶಗಳ ಪರಿಚಯ ನಮಗಾಗಲಿ.

ನಾನು ನನ್ನ mobile ನಲ್ಲಿ ಕೆಲವು photoಗಳನ್ನೂ ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದ್ದೇನೆ. ಅವುಗಳನ್ನು ಇಲ್ಲಿ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು, ಆದರೆ ನಾನು ಹಾಗೆ ಮಾಡುತ್ತಿಲ್ಲ. ಏಕೆಂದರೆ ಮೇಲೆ ಹೇಳಿದ ಹಾಗೆ ಕ್ಯಾಮೆರಾ ಕಣ್ಣು ಅದರಲ್ಲೂ ಮೊಬೈಲ್ ಕ್ಯಾಮರಾ ಕಣ್ಣು ಈ ಅದ್ಭುತ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ಸೆರೆ ಹಿಡಿಯುವಲ್ಲಿ ವಿಫಲವಾಗಿದೆ. ಅದನ್ನು ನೋಡಿ ನೀವು ‘ಓಹ್ ಇಷ್ಟೇನಾ ‘ ಎನ್ನಬಹುದು. ಇದರ ಬದಲು ಎರಡು ದಿನಗಳ ಕಾಲಾವಕಾಶ ಮಾಡಿಕೊಂಡು ನಿಮ್ಮವರೊಂದಿಗೆ ಒಮ್ಮೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿ. ಅಲ್ಲಿಯ ಸೌಂದರ್ಯಕ್ಕೆ ನಿಮ್ಮ ಮನ ಸೋಲುವುದರ ಜೊತೆಗೆ, ಅಕ್ಷರಶಃ ನಿರ್ಲಕ್ಷಕ್ಕೆ ಒಳಗಾದ ಈ ಸ್ಥಳದ ಕುರಿತು ನಿಮಗೆ ಮರುಕ ಹುಟ್ಟದೇ ಇರುವುದಿಲ್ಲ.

ಇನ್ನೂ ಕಾಲ ಮಿಂಚಿಹೋಗುವ ಮುನ್ನ ಸರ್ಕಾರ, ನಮ್ಮ ಜನ ಎಚ್ಚೆತ್ತುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ ಎನ್ನುವ ಆಶಯದೊಂದಿಗೆ ‘ಜಲದುರ್ಗ’ದ ಸವಿ ನೆನಪುಗಳೊಂದಿಗೆ ಪೂರ್ಣವಿರಾಮವನ್ನಿಡುತ್ತಿದ್ದೇನೆ.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s