ಹಿಂಬರಹ

ಏನಿದು ʼಹಿಂಬರಹʼ ಎಂಬ ವಿಚಿತ್ರ ಶೀರ್ಷಿಕೆ ಎಂದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿರಬಹುದು. ಈ ಮಾರ್ಚ್‌ ನಲ್ಲಿ ವಿಧಿಸಲಾದ ಲಾಕ್‌ಡೌನ್‌ಗೂ ಮುಂಚೆ ಮೆಟ್ರೋದಲ್ಲಿಯೇ ಆಫೀಸಿಗೆ ಹೋಗುತ್ತಿದೆ. ಮೊದಲ 21 ದಿನಗಳ ಲಾಕ್‌ಡೌನ್‌ ಏಪ್ರಿಲ್‌ 14ಕ್ಕೆ ಮುಗಿದ ನಂತರ ಮತ್ತೆ ಏಪ್ರಿಲ್‌ 20 ರ ವರೆಗೆ ಲಾಕ್‌ಡೌನ್‌ ಅನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸಲಾಯಿತು. ಅದಾದನಂತರ ಯಥಾಪ್ರಕಾರ ನಮ್ಮ ಎಲ್ಲಾ ಸರ್ಕಾರಿ ಕಛೇರಿಗಳು ಕಾರ್ಯಾರಂಭ ಮಾಡಿದವು. ಇನ್ನೂ ಮೆಟ್ರೋ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗಿರಲಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಸಿಟಿ ಬಸ್‌ ಪ್ರಯಾಣ ಸುರಕ್ಷಿತವಲ್ಲವೆಂದು ನಾನು ದ್ವಿಚಕ್ರವಾಹನದಲ್ಲಿ ಕಛೇರಿಗೆ ಹೋಗಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದೆ. ಅಂದಿನಿಂದ ನನ್ನ ಮುಂದೆ ಹೋಗುತ್ತಿರುವ ವಾಹನಗಳ ಹಿಂಬರಹವನ್ನು ಓದುವ ಅಭ್ಯಾಸ ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು. ಎಷ್ಟೋ ಬಾರಿ ಚೇಸ್‌ ಮಾಡಿಕೊಂಡು ಅದರ ಹಿಂದೆಯೇ ಹೋಗಿ ಓದಿದ್ದಿದೆ. ಸುಮಾರು ಈ 6 ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಆಟೋ, ಟ್ಯಾಕ್ಸಿ, ಮೋಟರ್‌ಬೈಕ್‌ , ಲಾರಿ ಎಲ್ಲದರ ಹಿಂಬರಹ ಓದಿದ್ದೇನೆ. ವಿಚಿತ್ರ ಎನಿಸಿದ, ಅರ್ಥಪೂರ್ಣ ಎನಿಸಿದ, ಸೋಜಿಗವೆನಿಸಿದ ಕೆಲವನ್ನು ಮಾತ್ರ ಇಲ್ಲಿ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲಿಚ್ಛಿಸುತ್ತೇನೆ. ತುತ್ತಾ ಮುತ್ತಾ ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ ರಮೇಶ್‌ ಅರವಿಂದ್‌ ಅಭಿನಯಿಸುತ್ತಾ ಅವರ ಹಾಡಿನಲ್ಲಿ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ ʼಆಟೋ ಲಾರಿ ಹಿಂದೆ ಬರೆದವನು ತತ್ತ್ವಜ್ಞಾನಿ ಅಂತ ತಿಳಿಬೇಡʼ ಅಂತ. ತತ್ತ್ವಜ್ಞಾನಿ ಅಂತಲ್ಲ, ಆದರೆ ಕೆಲವರು ಅದೆಷ್ಟು ವಿಚಿತ್ರವಾಗಿ ಬರೆಸಿರುತ್ತಾರೆ ಎಂದಾದರೂ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಬಹುದಲ್ಲವೇ?

ಮೊದಲ ಸಲ ಒಂದು ದ್ವಿಚಕ್ರವಾಹನವನ್ನು ಚೇಸ್‌ ಮಾಡಿದ್ದು ಈ ಶೀರ್ಷಿಕೆಯಿಂದಾಗಿ “Sorry girls my baby is very strict” ಎಂದು ಬರೆದದಕ್ಕಾಗಿ. ಇದನ್ನೇನೋ ನಾನು ಓದಿ ಬಿಟ್ಟಿದ್ದೆ, ಮತ್ತೆ ಚೇಸ್‌ ಮಾಡಿದ್ದು ಏತಕ್ಕೆ ಅಂತೀರಾ? my baby is very strict ಅಂತ ಬರೆಸಿದ ಈತನ ಹಿಂದೆ Sorry ಕೇಳುವಷ್ಟು ಹುಡುಗಿಯರು ಬಿದ್ದಿದ್ದಾರಾ? ಹಾಗಿದ್ದರೆ ಇವನು ಸ್ಫುರದ್ರೂಪಿಯಾಗಿರಬೇಕು, ನೋಡಿಯೇಬಿಡುವ ಅಂತ ಚೇಸ್‌ ಮಾಡಿದ್ದು, ಆದರೆ ನನಗೆ ನಿರಾಶೆಯಾಯಿತು :(. ಅವನು ಬರೆಸಿಕೊಂಡದ್ದು ಕೊಂಚ overacting ಅನಿಸಿತು.

ನನಗೆ ಈ ಮೊದಲು ನನ್ನ ಕಾಲೇಜಿನ ಪ್ರೊಫೆಸರ್‌ ಒಬ್ಬರ ಕಾರ್‌ ಹಿಂದೆ “ಕೃಷ್ಣನೆಂಬ ಸೊದೆಯ ಕಡಲು” ಎಂದು ಬರೆಸಿದ್ದು ತುಂಬಾ ಇಷ್ಟವಾಗಿತ್ತು . ಇದರ ಮೇಲೆ ತಕ್ಕ ಮಟ್ಟಿಗೆ ಸಂಶೋಧನೆ ಕೂಡ ಮಾಡಿದ್ದೆ. ಶ್ರೀ ಮಧ್ವಾಚಾರ್ಯರ “ಕೃಷ್ಣಾಮೃತ ಮಹಾರ್ಣವ” ಎಂಬ ಸಂಸ್ಕೃತ ಗ್ರಂಥದ ಕನ್ನಡ ಅವತರಣಿಕೆಯನ್ನು ಬನ್ನಂಜೆ ಗೋವಿಂದಾಚಾರ್ಯರು “ಕೃಷ್ಣನೆಂಬ ಸೊದೆಯ ಕಡಲು” ಎಂಬ ಶೀರ್ಷಿಕೆ ಇಂದ ಬರೆದಿರುವುದಾಗಿ ಪತ್ತೆ ಮಾಡಿ ಆ ಪುಸ್ತಕವನ್ನು ಕೊಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದೇ ಕೂಡ (ಓದಿದೇನಾ? ಕೇಳಬೇಡಿ).

ಇನ್ನೂ ಅವರವರ ಮತಾಭಿಮಾನ ಮೆರೆಯುವ ಹಿಂಬರಹಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯ “ಜೈ ಶ್ರೀಕೃಷ್ಣ”, “786”, “Jesus is the only savior”, “ಹರೇ ಶ್ರೀನಿವಾಸ”, “ಜೈ ಜೈ ಮಹಾಶ್ರಮಣ” ಹೀಗೆ ಅನೇಕರು ಬರೆದುಕೊಂಡಿರುತ್ತಾರೆ. ಕನ್ನಡಾಭಿಮಾನದ ಪ್ರತೀಕವಾಗಿ ಕೆಲವು ಬರಹಗಳು, ಈ ಆಟೋಗಳ ಹಿಂದೆ ರಾಜ್‌ಕುಮಾರ್‌ ಭಾವಚಿತ್ರ ಒಬ್ಬರದು, ವಿಷ್ಣುವರ್ಧನ್‌ ಅವರದು, ಅಂಬರೀಷ್‌ ಅವರದು ಮತ್ತೆ ಈ ಉಪೇಂದ್ರ, ದರ್ಶನ್‌, ಯಶ್ ಹೀಗೆ ಹಲವರದು ಕಂಡಿದ್ದೇನೆ. ನಮ್ಮ ಆಟೋರಾಜ ಶಂಕರ್‌ನಾಗ್‌ ಅವರದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಎಲ್ಲಾ ಆಟೋದವರು ಹಾಕಿಕೊಂಡಿರುತ್ತಾರೆ. ಈ ಅನಂತ್‌ನಾಗ್‌ ಅವರ ಭಾವಚಿತ್ರ ಏಕೆ ಯಾರು ಹಾಕಿಕೊಂಡಿರುವುದಿಲ್ಲ ಎನ್ನುವುದು ನನ್ನನ್ನು ಕಾಡುವ ಪ್ರಶ್ನೆ?‌ ಇನ್ನೊಂದು ಬಹು ವಿಚಿತ್ರ ಎನಿಸುವ caption ನೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಭಾವಚಿತ್ರವನ್ನು ಆಟೋದ ಹಿಂದೆ ನೋಡಿದೆ. ಅದು ಹೀಗಿತ್ತು: ವಜ್ರಮುನಿ, ತೂಗುದೀಪ ಶ್ರೀನಿವಾಸ್‌ ಮತ್ತು ಸುಧೀರ್‌ ಅವರ ಭಾವಚಿತ್ರಗಳು ಆಟೋದ ಕೆಳಗೆ ಒಂದು ಭಾಗದಲ್ಲಿ, ಆಟೋದ ಮೇಲಿನ ಭಾಗದಲ್ಲಿ ರವಿಶಂಕರ್‌ ಅವರ ಚಿತ್ರ ಮತ್ತು ಈ ಬರಹ-“ಆವಾಗ ನೀವ್‌ ವಿಲನ್‌ ಇವಾಗ ನಾವ್‌ ವಿಲನ್ ನಿಮಗಾದ್ರೆ ನಾಟಿ ಕೋಳಿ ನಮಗಾದ್ರೆ ಬಾಯ್ಲರ್‌ ಕೋಳಿನಾ” ಅಂತ. ಇದರ ಅರ್ಥ ನನಗಾಗಲಿಲ್ಲ, ಆಟೋದವನನ್ನು ನಾನು ಕೇಳಲಿಲ್ಲ.

ಇನ್ನೂ ಸುಮಾರು ಈ ತರಹದವು ಇವೆ: “ತಂದೆ ಸಾರಥಿ, ತಾಯಿ ಶಕ್ತಿ, ಹೆಂಡತಿ ಸ್ಫೂರ್ತಿ, ಮಕ್ಕಳು ಕೀರ್ತಿ”, “ಸರ್ವೇ ಜನಾಃ ಸುಖಿನೋಭವಂತು”, “ದೇವರ ಆಟ ಬಲ್ಲವರಾರು”, “ಗುಡಿ ಪೂಜೆ ಇಲ್ಲದ ದೇವರು ತಾಯಿ”, “ತಂದೆ ತಾಯಿಯ ಆಶೀರ್ವಾದ”, “ಅಕ್ಕಂದಿರ ಆಶೀರ್ವಾದ”, “ಅಜ್ಜಿಯ ಸವಿನೆನಪು”, “ಪೋಷಕರ ಆಶೀರ್ವಾದ”, “wife’s gift”, “ಸೂರ್ಯಪುತ್ರ”, “ತಾಯಿ ಕೊಟ್ಟ ಪುನರ್ಜನ್ಮ”, “ರಾಷ್ಟ್ರಕವಿ ಕುವೆಂಪು-ತೀರ್ಥಹಳ್ಳಿ”, “ಹಾಯ್‌ ಮಿತ್ರ”. “ಅಧಿರತಿ” ಹೀಗೆ ಹಲವಾರು. ಖುಷಿಯಾಗಿದ್ದು ಈ “wife’s gift” ಅನ್ನೋ ಬರಹ ನೋಡಿದಾಗ! ಪರವಾಗಿಲ್ಲ, ನಮ್ಮ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳು ಭಾರಿ gift ಕೊಡ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಈ ಗಂಡಸರು acknowledge ಮಾಡೋ ಮಟ್ಟಿಗೆ broad minded ಆಗಿದಾರೆ, ಸಂತೋಷ ಆಯ್ತು.

ಇನ್ನೂ ಕೆಲವರು ಈ ಇಂಗ್ಲೀಷ್‌ನಲ್ಲಿಯೇ ಬರೆಸಿರುತ್ತಾರೆ: “siri”, “Fight for the Nation, not for religion”, “dont touch my car”, “prince”, “I am a bad boy”, “Train like a beast and appear like a princess”, “silent killer” ಹೀಗೆ. “Train like a beast and appear like a princess” ಈ ರೀತಿ ಬರೆಸಿದ ಕಾರನ್ನು ಸಹ ನಾನು ಚೇಸ್‌ ಮಾಡಿದೆ, princess ಅನ್ನು ನೋಡೇ ಬಿಡೋಣ ಅಂತ, ಆದರೆ ಅದೇ ಮೇಲಿನ ತರಹ ನಿರಾಶೆಯಾಯಿತು…. ಹಾ ಹಾ ಹಾ…. ಈ “silent killer” ಅಂತ ಬರೆದಿದ್ದು ಒಂದು ಟ್ಯಾಕ್ಸಿ ಮೇಲೆ, ಹುಷಾರು, ಇನ್ನು ಮುಂದೆ ಟ್ಯಾಕ್ಸಿ ಏರುವ ಮುನ್ನ ಹಿಂದೆ ಏನು ಬರೆಸಿದ್ದಾರೆ ಅಂತ ಒಂದು ಬಾರಿ ನೋಡಿಬಿಡಿ ಆಯ್ತಾ!

ಕೆಲವು ಆಟೋ ಮತ್ತು ಟ್ಯಾಕ್ಸಿಗಳ ಹಿಂದೆ ಕೆಲವರಿಗೋಸ್ಕರ ಬರೆದ ಸಂದೇಶಗಳಿರುತ್ತವೆ- ಉದಾಹರಣೆಗೆ- “ಇಷ್ಟ ಪಟ್ಟು ಜೊತೆ ಇರು I will take care ಗಾಂಚಳಿ ಇಂದ ದೂರ ಹೋದರೆ I dont care”, “ನೋಡಿದ್ರೆ ನಕ್ತಿವಿ ನಕ್ಕಿದ್ರೆ ಬಿಡ್ತಿವಾ ಚಿನ್ನ” ಇಲ್ಲೂ ಹುಷಾರು, ನಕ್ಕರೆ ಬಿಡಲ್ವಂತೆ, “ಲೇ ಆಟೋ ಓಡಿಸಿದ್ರು ಹಾರ್ಟಲ್ಲಿ ಇಟ್ಕೊಂಡು ನೋಡ್ಕೋತಿನೇ….”, “ಈ ಹೃದಯ ನೋಯಿಸಬೇಡ ಕಣೇ, ನನ್ನ ಪ್ರೀತಿಯ ರಾಕ್ಷಸಿ” ರಾಕ್ಷಸಿಯನ್ನೂ ಪ್ರೀತಿಸಬಹುದಾ, ಹಾಗಾದರೆ ಇವನು ಮಹಾಭಾರತದ ಭೀಮನೇ ಇರಬೇಕು, ಆಕೆ ಹಿಡಿಂಬೆಯಾದರೆ ಪರವಾಗಿಲ್ಲ, ರಾಮಾಯಣದ ಶೂರ್ಪನಖಿಯಾದರೆ ಕಷ್ಟ. ಇನ್ನೊಂದು ವಿಚಿತ್ರವಾಗಿತ್ತು “ಯಾವುದು ಹೌದು ಅದು ಅಲ್ಲ, ಯಾವುದು ಅಲ್ಲಾ ಅದು ಹೌದು”-ನನಗೆ ತಿಳಿಯಲಿಲ್ಲ, ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದರೆ ನನಗೆ ತಿಳಿಸಿ. ಇನ್ನೊಬ್ಬರು ಅವರ ಕಾರ್‌ ಹಿಂದೆ ಹೀಗೆ ಬರೆಸಿದ್ದರು “Relax.. its just traffic… we’ll get there” ನಿಜ, ಈ ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಟ್ರಾಫಿಕ್‌ಗೆ ಇದು ಬೇಕು.

ಒಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಚಿತ್ರ ವಿಚಿತ್ರವಾದ ಹಲವಾರು ಬರಹಗಳನ್ನು ನೋಡಿದರೂ ಸಹ, ಕೆಲವು ನೆನಪಲ್ಲಿ ಉಳಿದು ಈ ಲೇಖನದಲ್ಲಿ ಮೂಡಿದವು. ಒಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಆಫೀಸ್‌ ಪ್ರಯಾಣವು ಈ ತರಹದ ತರಹೇವಾರಿ ಬರಹಗಳನ್ನು ನೋಡುತ್ತಾ, ಮೈಯೆಲ್ಲಾ ಕಣ್ಣಾಗಿಸಿಕೊಂಡು ಗಾಡಿ ನಡೆಸುತ್ತಾ ಸಾಗುತ್ತಿರುತ್ತದೆ. ನೀವೂ ವಿಚಿತ್ರವೆನಿಸುವ ಬರಹಗಳನ್ನು ನೋಡಿದ್ದರೆ ಅಥವಾ ನೀವೆ ನಿಮ್ಮ ವಾಹನದ ಹಿಂದೆ ಈ ತರಹ ಬರೆಸಿದ್ದರೆ ತಿಳಿಸಿ……..

-ಮಾನಸಾ.ಆರ್‌.ಕುಲಕರ್ಣಿ

6 thoughts on “ಹಿಂಬರಹ”

 1. ನಾನು ಬಹಳ ಹಿಂಬರಹಗಳನ್ನು ನೋಡಿದ್ದೀನಿ. ನನ್ನ ಚಿಕ್ಕಪ್ಪನ(ರಿಟೈರ್ಡ್ ಹೈಸ್ಕೂಲ್ ಹೆಡ್ ಮಾಸ್ಟರ್) ಜೊತೆ ಹಂಚಿಕೊಂಡು ನಕ್ಕಿದ್ದೇನೆ. ಅವರು ಹೋದ ಮೇಲೆ ಆಸಕ್ತಿ ಕಡಿಮೆ ಆಯಿತು.
  ನೆನಪಿನಲ್ಲಿರುವುದು ಒಂದು,
  “ಓ ಮಲ್ಲಿಗೆ ನೀ ಎಲ್ಲಿಗೆ”
  ನಿಮ್ಮ ಕಲೆಕ್ಷನ್ ನೋಡಿ ಖುಷಿಯಾಯಿತು.
  Keep it up

  Like

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s